Thủ tục giành lại quyền nuôi con sau ly hôn như thế nào?

Có thể giành lại quyền nuôi con khi đã có bản án của Toà án không?Xin chào Luật Quang Huy. Tôi và chồng cũ đã ly hôn được 2 năm và Toà quyết định hành động cho chồng tôi nuôi con. Nay tôi muốn giành quyền nuôi con thì có được không?

Thủ tục giành lại quyền nuôi con sau ly hôn như thế nào? Mong được Luật sư giải đáp, tôi xin chân thành cảm ơn ! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Quang Huy. Tại bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ giải đáp vướng mắc cho bạn. Hi vọng bài viết mang lại nhiều điều có ích đến bạn.

Căn cứ pháp lý

Bạn đang đọc: Thủ tục giành lại quyền nuôi con sau ly hôn như thế nào?

Có thể giành lại quyền nuôi con khi đã có bản án của Toà án không?

Theo Điều 84 Luật Hôn nhân và mái ấm gia đình năm trước để hoàn toàn có thể triển khai giành lại quyền nuôi con khi đã có bản án của Tòa, bạn cần chứng tỏ người có được quyền nuôi con sau ly hôn không còn đủ điều kiện kèm theo trực tiếp trông nom, nuôi dưỡng, chăm nom, giáo dục con (về mặt sức khỏe thể chất, ý thức, học tập …) và bạn phải có đủ điều kiện kèm theo để bảo vệ quyền hạn về mọi mặt cho con bạn hơn vợ / chồng của bạn thì Tòa án sẽ địa thế căn cứ vào những địa thế căn cứ trên nhằm mục đích ra phán quyết biến hóa người trực tiếp nuôi con.

Nếu vợ / chồng đạt được thỏa thuận hợp tác về quyền nuôi con, khi đó bạn hoàn toàn có thể nộp đơn khởi kiện nhu yếu Tòa án công nhận đồng ý chấp thuận quyền nuôi con. Nếu như vợ / chồng bạn không thỏa thuận hợp tác được thì tranh chấp về việc đòi lại quyền nuôi con thuộc thẩm quyền xử lý của Tòa án theo Điều 28 Bộ Luật Tố tụng dân sự năm ngoái, do đó bạn hoàn toàn có thể gửi đơn khởi kiện cùng chứng cứ về Tòa án nhân dân cấp huyện nơi vợ / chồng bạn đang cư trú.

Ai được yêu cầu thay đổi quyền nuôi con?

Theo quy định sau khi ly hôn, Tòa án sẽ giao quyền trực tiếp nuôi con cho một trong hai bên vợ hoặc chồng có đủ điều kiện kèm theo chăm nom, nuôi dưỡng, giáo dục con. Do đó, khi nhu yếu biến hóa quyền nuôi con, trước hết người quyền sẽ là cha, mẹ của đứa trẻ đó.

Cụ thể, khoản 1 Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Trong trường hợp có nhu yếu của cha, mẹ hoặc cá thể, tổ chức triển khai được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án hoàn toàn có thể quyết định hành động việc đổi khác người trực tiếp nuôi con. Theo quy định này, người có quyền nhu yếu biến hóa người trực tiếp nuôi con sau ly hôn là cha, mẹ hoặc cá thể, tổ chức triển khai khác. Thủ tục giành lại quyền nuôi con sau ly hônThủ tục giành lại quyền nuôi con sau ly hôn Trong đó, địa thế căn cứ khoản 5 Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình, nếu người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện kèm theo trực tiếp nuôi con thì những cá thể, tổ chức triển khai sau đây có quyền đổi khác người trực tiếp nuôi con gồm:

– Người thân thích. Khoản 19 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình lý giải, đây là người có quan hệ hôn nhân gia đình, nuôi dưỡng, có cùng dòng máu về trực hệ và có họ trong khoanh vùng phạm vi ba đời. Do đó, người thân thích hoàn toàn có thể là ông, bà, cô, dì, chú, cậu, mợ …

– Cơ quan quản trị Nhà nước về mái ấm gia đình, trẻ nhỏ: Ủy ban nhân dân cấp huyện, cấp tỉnh; Sở Lao động, Thương binh và Xã hội; Phòng Lao động, Thương binh và Xã hội; Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch …

– Hội Liên hiệp phụ nữ.

Thủ tục giành quyền nuôi con sau ly hôn

Việc biến hóa quyền nuôi con sau ly hôn là một trong những thủ tục tố tụng dân sự. Do đó, thủ tục này được triển khai theo quy định của Bộ luật Tố tụng dân sự, đơn cử như sau:

Theo quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình, việc biến hóa quyền nuôi con sau khi ly hôn hoàn toàn có thể là vụ án tranh chấp nếu cha, mẹ không thỏa thuận hợp tác được hoặc do người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện kèm theo dẫn đến người còn lại hoặc cá thể, tổ chức triển khai khác phải khởi kiện để biến hóa người nuôi con.

Theo đó, tranh chấp (không thỏa thuận hợp tác được mà phải khởi kiện) hay nhu yếu (thỏa thuận hợp tác được) về việc biến hóa người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn đều thuộc thẩm quyền xử lý của Tòa án.

Căn cứ theo khoản 1 và khoản 2 Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự, Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền xử lý việc tranh chấp hoặc nhu yếu biến hóa người trực tiếp nuôi con. Đồng thời, điểm i khoản 2 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm năm ngoái quy định:

i) Tòa án nơi một trong những bên thoả thuận về đổi khác người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn cư trú, thao tác có thẩm quyền xử lý nhu yếu công nhận sự thoả thuận về biến hóa người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Trường hợp cơ quan, tổ chức triển khai, cá thể nhu yếu đổi khác người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn thì Tòa án nơi người con đang cư trú có thẩm quyền xử lý; Do đó, thẩm quyền xử lý đổi khác quyền nuôi con sau ly hôn là Tòa án nhân dân cấp huyện nơi một trong hai bên thỏa thuận hợp tác biến hóa nuôi con cư trú, thao tác hoặc Tòa án cấp huyện nơi người con đang cư trú.

Hồ sơ cần chuẩn bị để giành quyền nuôi con sau ly hôn:

– Đơn nhu yếu biến hóa quyền nuôi con hoặc đơn khởi kiện nhu yếu biến hóa quyền nuôi con.

– Quyết định, bản án ly hôn đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

– Chứng minh nhân dân / Căn cước công dân / Hộ chiếu còn hạn, sổ hộ khẩu.

– Giấy khai sinh của con.

– Các chứng cứ chứng tỏ cho việc khởi kiện biến hóa quyền trực tiếp nuôi con (vận dụng trong trường hợp hai bên không thỏa thuận hợp tác được hoặc khởi kiện biến hóa quyền nuôi con khi người đang trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện kèm theo để nuôi con).

Thời gian giải quyết thủ tục giành quyền nuôi con sau ly hôn là bao lâu?

Tùy vào từng hình thức nhu yếu biến hóa người nuôi con sau ly hôn sẽ quyết định hành động thời hạn xử lý nhanh hay chậm:

– Khởi kiện: Thông thường thời hạn xử lý sẽ là 04 – 06 tháng.

– Yêu cầu: Thông thường thời hạn xử lý sẽ là 02 – 03 tháng.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Thông tin liên hệ.

Trên đây là hàng loạt nội dung tư vấn của chúng tôi về “ Thủ tục giành lại quyền nuôi con sau ly hôn năm 2022 ″. Nếu hành khách có nhu yếu tra cứu thông tin quy hoạch; thủ tục xây dựng công ty ở việt nam; khám phá quy định pháp lý về max số thuế cá thể, thủ tục xin hợp pháp hóa lãnh sự của chúng tôi; mời người sử dụng liên hệ đến hotline để được đảm nhiệm.

Liên hệ hotline: 19006184.

Câu hỏi thường gặp

Có được nuôi hết các con khi ly hôn không?

Câu trả lời là Có. Tòa án sẽ căn cứ vào điều kiện thực tế của hai bên vợ chồng nếu nuôi hết các con để giao con cho người nào. Tóm lại, nếu muốn giành quyền nuôi cả hai con khi ly hôn, nhất định phải chứng minh được bản thân có đủ điều kiện về vật chất và tinh thần để nuôi dạy, tạo điều kiện tốt nhất cho con

Cần đáp ứng những điều kiện gì để giành quyền nuôi con?

– Điều kiện về vật chất (kinh tế):
Chị phải chứng minh được mình có đầy đủ các điều kiện về vật chất như:
+ Thu nhập thực tế
+ Công việc ổn định
+ Có chỗ ở ổn định (nhà ở hợp pháp)
– Điều kiện về tinh thần: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi, giải trí, nhân cách đạo đức của cha mẹ…

Bị hạn chế quyền nuôi con khi nào?

Khoản 3 Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình cũng nêu rõ: Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Source: https://www.luatquanghuy.edu.vn
Category: Ly hôn

phone-call

GỌI HỎI ĐÁP MIỄN PHÍ

Scroll to Top