Quyền nuôi con dưới 12 tháng tuổi khi ly hôn

quyen nuoi con duoi 12 thang tuoi khi ly hon 214x192 1

Quyền nuôi con dưới 12 tháng tuổi khi ly hôn

Luật Tiền Phong – Khi ly hôn, vấn đề con cái là một vấn đề thường trở thành tranh chấp giữa các cặp vợ chồng khi mà ai cũng muốn con phải ở với mình do mình nuôi dạy. Pháp luật quy định như thế nào đối với trường hợp ly hôn khi con dưới 12 tháng tuổi thì ai sẽ là người nuôi con?

Theo lao lý tại Điều 81 Luật hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình năm trước thì sau khi ly hôn cha mẹ vẫn có quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm trông nom, nuôi dưỡng, chăm nom, giáo dục con chung.Quyền nuôi con dưới 12 tháng tuổi khi ly hôn

Vợ chồng thỏa thuận với nhau về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con. Vợ chồng thỏa thuận về người được quyền nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì xem xét nguyện vọng của con. Con dưới 36 tháng tuổi được giao trực tiếp cho người mẹ nuôi, trừ trường hợp người mẹ không có điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Bạn đang đọc: Quyền nuôi con dưới 12 tháng tuổi khi ly hôn

Trường hợp vợ, chồng không thỏa thuận hợp tác được với nhau về người trực tiếp nuôi con thì hoàn toàn có thể nhu yếu Tòa án quyết định hành động giao cho một trong hai bên dựa vào những yếu tố khác như điều kiện cho sự tăng trưởng về sức khỏe thể chất, bảo vệ việc học tập và những điều kiện cho sự tăng trưởng niềm tin của con.

Có thể đơn cử về những điều kiện này như sau:

  • Điều kiện về vật chất gồm có: Ăn, ở, hoạt động và sinh hoạt, điều kiện học tập, … mà mỗi bên cha / mẹ hoàn toàn có thể dành cho con dựa trên thu nhập, gia tài, chỗ ở, điều kiện kinh tế tài chính của cha mẹ.
  • Các yếu tố về ý thức gồm có: thời hạn chăm nom, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước tới nay, sự vỗ về so với con, điều kiện cho con đi dạo vui chơi, nhân cách đạo đức, lối sống, trình độ học vấn, … của cha mẹ.

Về nguyên tắc theo Điều 81 khoản 2 thì con dưới 36 tháng tuổi thì người mẹ được quyền nuôi con, như vậy tức là con dưới 12 tháng tuổi cũng thuộc trường hợp này. Tuy nhiên, không phải khi nào con dưới 12 tháng tuổi cũng giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trường hợp khi người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm nom, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận hợp tác khác tương thích với quyền lợi tốt nhất của con thì con hoàn toàn có thể được giao cho cha nuôi.

Đây là một pháp luật hài hòa và hợp lý, mặc dầu đứa trẻ nhỏ trong những năm tháng đầu đời rất cần trong vòng tay chăm nom của người mẹ nhưng do thực trạng đặc biệt quan trọng mà người mẹ không hề chăm nom được đứa trẻ thì giao cho cha chăm nom, nuôi dưỡng là trọn vẹn tương thích, xuất phát từ quyền lợi và bảo vệ cho con được sống trong một điều kiện tốt nhất.

Bạn đang có thắc mắc về quyền nuôi con khi ly hôn, bạn muốn được là người trực tiếp nuôi con, hãy liên hệ ngay với tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 091 616 2618/ 0976 714 386 của Luật Tiền Phong để được các chuyên viên tư vấn hôn nhân và gia đình giải đáp cho bạn.

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: [email protected]

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

phone-call

GỌI HỎI ĐÁP MIỄN PHÍ

Scroll to Top