Xử phạt vi phạm hành chính với hành vi lấn chiếm đất trái pháp luật

0
16

Câu hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất và hiện tại đang sinh sống trên mảnh đất đó, gia đình tôi và gia đình nhà hàng xóm đều sử dụng chung một lối đi, tuy nhiên cách đây vài tháng, hai bên có xảy ra xích mích về lối đi chung, gia đình nhà hàng xóm có xây dựng lại bờ tường làm cho lối đi nhỏ và hẹp hơn, nhằm gây cản trở cho việc đi lại của gia đình tôi, dù đã nhắc nhở nhiều lần nhưng gia đình hàng xóm vẫn để vậy, luật sư cho tôi hỏi có thể tiến hành xử phạt vi phạm hành chính với hành vi lấn chiếm đất trái pháp luật hay không ? Tôi xin cảm ơn

Xử phạt vi phạm hành chính với hành vi lấn chiếm đất trái pháp luật


Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty của chúng tôi, với câu hỏi: có thể tiến hành xử phạt vi phạm hành chính với hành vi lấn chiếm đất trái pháp luật trên hay không? Luật sư xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Theo quy định của Nghị định 102/2014/NĐ – CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai tại Khoản 2 Điều 11 có ghi nhận rằng:

Điều 11. Gây cản trở cho việc sử dụng đất của người khác

          “…………….

  1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng tại khu vực nông thôn, từ 5.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng tại khu vực đô thị đối với hành vi đào bới, xây tường, làm hàng rào gây cản trở hoặc gây thiệt hại cho việc sử dụng đất của người khác.

…………….”

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

Như vậy, gia đình nhà hàng xóm đã có hành vi lấn chiếm đất trái pháp luật và theo quy đinh của pháp luật đây là hành vi  gây cản trở cho việc sử dụng đất của người khác và sẽ bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trên đây là câu trả lời của Luật sư về vấn đề Xử phạt vi phạm hành chính với hành vi lấn chiếm đất trái pháp luật , mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.