XỬ PHẠP LỖI NỒNG ĐỘ CỒN XE MÁY VƯỢT QUÁ MỨC QUY ĐỊNH

0
173

   Tôi điều khiển xe máy đi trên đường sau khi đã uống rượu. Sau đó bị CSGT xử phạt lỗi vượt quá nồng độ cồn. Khi đo bằng máy thì nồng độ của tôi là 0.71mg/1 lít khí thở. Vậy cho tôi hỏi t sẽ bị xử phạt thế nào?

   Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Luật Quang Huy. Về vấn đề bồi thường tai nạn giao thông của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: 


Cơ sở pháp lý:


 

Xử phạt lỗi nồng độ cồn xe máy vượt quá mức quy định 2019

Căn cứ vào điểm c khoản 8  và điểm d khoản 12 Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau : 

” Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 10 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng. ” 

Theo đó, bạn sẽ bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Bạn có thể tham khảo thêm: Các mức phạt nồng độ cồn 2019 bạn bắt buộc phải biết !!!

Lỗi nồng độ cồn xe máy
Lỗi nồng độ cồn xe máy

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN GIAO THÔNG 24H : 19006184

Lại căn cứ vào khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau :

 ” Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

b) Điểm b Khoản 5; Khoản 6; Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10; Khoản 11 Điều 6; ” 

       Như vậy, ngoài việc bị phạt tiền và tước giấy phép lái xe thì bạn còn bị tạm giữ phương tiện trong vòng 7 ngày. 

 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông miễn phí qua HOTLINE19006184 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết tham khảo: