Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy theo quy định

0
23

Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy theo quy định

Cho em hỏi : em năm nay đã 21 tuổi nhưng chưa có giấy phép lái xe máy,lúc bị CSGT kiểm tra em còn không mang theo đăng ký xe. Như vậy, em bị xử phạt thế nào ạ?


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề này chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau :

Thứ nhất, đối với lỗi điều khiển phương tiện mà không có giấy phép lái xe 

Căn cứ vào điểm a khoản 5 Điều 21 và điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21; ”

Theo đó, với lỗi không có giấy phép lái xe, bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 7 ngày.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN GIAO THÔNG 24H : 19006184

Thứ hai, đối với lỗi không mang đăng ký xe

Căn cứ  điểm a,b khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe; ” 

Như vậy, với mỗi lỗi không mang đăng kí xe thì bạn sẽ bị xử phạt 80.000 đến 120.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.