XỬ PHẠT LỖI XE Ô TÔ KHÔNG THỰC HIỆN ĐĂNG KÝ HÀNH TRÌNH XE CHẠY

0
16

Hỏi: Xe tôi là ô tô chở hàng khách nhưng không thực hiện việc đăng ký về hành trình chạy xe. Với lỗi này tôi là người điều khiển phương tiện có bị tước bằng lái xe không ạ?

Xử phạt lỗi xe ô tô không thực hiện đăng ký hành trình xe chạy


Cơ sở pháp lý


lỗi ô tô không đăng ký hành trình xe
         lỗi ô tô không đăng ký hành trình xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, về vấn đề Nghị định số: 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt trong đó quy định về xử phạt lỗi xe ô tô không thực hiện đăng ký về hành trình xe chạy của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ vào điểm b, khoản 3 điều 28  quy định về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ:

” Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không thực hiện việc đăng ký, niêm yết hoặc niêm yết không chính xác, đầy đủ theo quy định về: Hành trình chạy xe; điểm đầu, điểm cuối của tuyến; giá cước; giá dịch vụ; tiêu chuẩn chất lượng dịch vụ vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải; trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm đ Khoản 2 Điều này.” 

Đối chiếu với trường hợp của bạn, với hành vi không đăng ký về hành trình xe chạy bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải.

lỗi ô tô không đăng ký hành trình xe
                            lỗi ô tô không đăng ký hành trình xe

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

  • Bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng (nếu có) đối với xe vi phạm.
  • Bị buộc phải niêm yết, cung cấp đầy đủ các thông tin, tổ chức khám sức khỏe định kỳ, tập huấn nghiệp vụ cho lái xe và nhân viên phục vụ trên xe, lắp đặt hộp đèn “TAXI”, đồng hồ tính tiền cước, thiết bị in hóa đơn, thiết bị giám sát hành trình trên xe theo đúng quy định.

Như vậy, đối với trường hợp vi phạm lỗi không thực hiện đăng ký về hành trình xe chạy thì bạn sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức. Bên cạnh đó, bạn còn bị buộc áp dụng các biện pháp bổ sung như trên. 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết cùng chủ đề:

XỬ PHẠT LỖI THAY ĐỔI THIẾT KẾ XE THEO QUY ĐỊNH

XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO KHI BỊ TƯỚC BẰNG LÁI XE MÀ VẪN TIẾP TỤC ĐIỀU KHIỂN PHƯƠNG TIỆN ?

LỖI CHẠY XE Ô TÔ QUÁ TỐC ĐỘ ĐUỔI NHAU TRÊN ĐƯỜNG BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO ?