Xử phạt lỗi quá tốc độ ô tô theo quy định của pháp luật

0
20

Xử phạt lỗi quá tốc độ ô tô theo quy định của pháp luật

Hỏi : Cho tôi hỏi, tôi điều khiển ô tô trên đường quốc lộ để về quê, chạy quá tốc độ 30km/h. Sau đó bị CSGT lập biên bản, thì em sẽ bị xử phạt lỗi quá tốc độ ô tô như thế nào? Với mức vượt quá bao nhiêu km/h thì không bị tước giấy phép lái xe?


Cơ sở pháp lý :


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho về Tổng đài tư vấn 19006184, về vấn đề xử phạt lỗi quá tốc độ ô tô của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

1.Xử phạt lỗi quá tốc độ ô tô

Căn cứ vào điểm a khoản 7 và điểm b khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau :

” Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ 

7. Phạt tiền 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; ” 

Như vậy, khi bạn có hành vi vượt quá tốc xe ô tô với mức 30km/h thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Bên cạnh đó, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

2. Quá tốc độ bao nhiêu thì không bị tước giấy phép lái xe

Căn cứ vào điểm đ khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau :

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

Theo đó, nếu bạn quá tốc độ ô tô từ 10km/h đến 20km/h thì bạn sẽ chỉ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và không bị tước giấy phép lái xe.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết cùng chủ đề :

Lỗi của người đi bộ khi tham gia giao thông và mức phạt

Say rượu gây tai nạn giao thông thì bị xử lý như thế nào?