Xử phạt lỗi quá tốc độ ô tô có bị tước giấy phép lái xe hay không?

0
19

Xử phạt lỗi quá tốc độ ô tô có bị tước giấy phép lái xe hay không?

Hỏi : Cho em hỏi em điều khiển xe ô tô đi trên đường cao tốc quốc lộ 5B mới. Em bị CSGT lập biên bản với lỗi quá tốc độ cho phép 18km/h. Như vậy, với lỗi quá tốc độ ô tô thế này em có bị tước giấy phép lái xe hay không?


Cơ sở pháp lý :


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho về Tổng đài tư vấn 19006184, về vấn đề xử phạt lỗi quá tốc độ ô tô của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

1.Xử phạt lỗi quá tốc độ ô tô 18km/h

Căn cứ vào điểm đ khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau :

” Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.

Theo đó, với lỗi quá tốc độ ô tô 18km/h của bạn thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Bên cạnh đó, lỗi quá tốc độ ô này không kèm theo tước giấy phép lái xe của người điều khiển phương tiện.

2.Lỗi quá tốc độ bị tước giấy phép lái xe

Căn cứ vào điểm a khoản 7 ,điểm đ khoản 8 và các điểm b,c khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016 quy định như sau :

” Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

7. Phạt tiền 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h

8. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 35 km/h.

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;” 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

Như vậy, khi bạn vi phạm lỗi vượt quá tốc độ ô tô từ 20km/h đến 35km/h hoặc từ 35km/h trở lên thì bạn sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe tương ứng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết cùng chủ đề :

Lỗi của người đi bộ khi tham gia giao thông và mức phạt

Say rượu gây tai nạn giao thông thì bị xử lý như thế nào?