Xử phạt lỗi nồng độ cồn xe máy có bị tước giấy phép lái xe hay không?

0
25

Xử phạt lỗi nồng độ cồn xe máy có bị tước giấy phép lái xe hay không?

Hỏi :  Cho tôi hỏi tôi đi xe máy có vi phạm giao thông với lỗi là vượt quá nồng độ cồn cho phép, nồng độ đo được của tôi là 0,3mg/1 lít khí thở. Như vậy thì tôi có bị tước giấy phép lái xe không?


Cơ sở pháp lý :


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề lỗi nồng độ cồn xe máy của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau :

Căn cứ khoản 6 và điểm b khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau :

” Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; ” 

Theo đó, với lỗi nồng độ cồn này bạn sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Như vậy, đối với lỗi nồng độ cồn thì bạn sẽ bị tước giấy phép lái xe. 

Tổng đài tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6184

Bên cạnh đó, bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện 7 ngày theo khoản 1 Điều 78 của Nghị định này. 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết cùng chủ đề :

Say rượu gây tai nạn giao thông thì bị xử lý như thế nào?

Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện