XỬ PHẠT HÀNH VI ĐIỀU KHIỂN XE ĐẠP XE GẮN MÁY DÀN HÀNG 3 TRỞ LÊN

0
14

XỬ PHẠT HÀNH VI ĐIỀU KHIỂN XE ĐẠP XE GẮN MÁY DÀN HÀNG 3 TRỞ LÊN

Hỏi: theo nghị định 46/2016/NĐ-CP thì người điều khiển xe đạp xe gắn máy đi dàn hàng 3 trở lên sẽ bị phạt bao nhiêu tiền ạ ?


Cơ sở pháp lý:

  • Luật giao thông đường bộ năm 2008
  • Nghị định số 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau :

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP:

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước;

b) Điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 3 (ba) xe trở lên;

c) Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn;

d) Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên, đường chính từ bất kỳ hướng nào tới tại nơi đường giao nhau;

đ) Tránh xe không đúng quy định; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật;

e) Bấm còi trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

g) Xe được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên không đúng quy định hoặc sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên mà không có Giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc có Giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp nhưng không còn giá trị sử dụng theo quy định;

h) Quay đầu xe tại nơi cấm quay đầu xe“.

Theo đó, nếu đi xe dàn hàng ba trở lên sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 nghìn đồng;

Tuy nhiên nếu vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì ngoài việc bị phạt tiền còn bị tước giấy pháp lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Tổng đài tư vấn giao thông 24h : 19006184 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết cùng chủ đề:

  • Xử phạt đối với lỗi vượt quá nồng độ cồn theo quy định
  • Xử phạt lỗi điều khiển ô tô không có giấy phép lái xe
  • Xử phạt đối với lỗi chở hàng quá trọng tải trên 30%