Xử phạt đối với lỗi chở hàng quá trọng tải trên 30%

0
19

Xử phạt đối với lỗi chở hàng quá trọng tải trên 30%

Hỏi : Cho tôi hỏi là lỗi chở hàng quá trọng tải 31% trọng tải thiết kế thì lái xe bị phạt bao nhiêu tiền? Và chủ xe là tổ chức bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi xin cảm ơn 


  • Cơ sở pháp lý : Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề khi không kết hôn thì ai có quyền nuôi con của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau :

Căn cứ vào điểm d khoản 5, khoản 9 Điều 24 và điểm d khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 30% đến 50%;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN GIAO THÔNG 24H : 19006184

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này; “

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì cá nhân bạn sẽ bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; còn chủ của phương tiện là công ty sẽ bị xử phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài cùng chủ đề :

Thủ tục đổi giấy phép lái xe do Hàn Quốc cấp theo quy định

Xử phạt đối với lỗi vượt quá nồng độ cồn theo quy định

Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện