Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện

0
60

Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện

Chào luật sư, cho tôi hỏi : Tôi có một chiếc xe máy, ngày 8/3/2018 tôi có cho đứa em họ 17 tuổi, chưa có giấy phép lái xe để điều khiển. Sau đó, em tôi bị CSGT lập biên bản. Cho tôi hỏi lỗi của tôi thế nào và bị phạt bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau :

Căn cứ điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)“.

Bên cạnh đó, căn cứ vào khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái“. 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN GIAO THÔNG 24H : 19006184

Như vậy trong trường hợp này bạn sẽ bị xử phạt với mức là từ 800.000 đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.