Trách nhiệm hình sự đối với người chưa thành niên

0
22

Trách nhiệm hình sự đối với người chưa thành niên

Hỏi: Chào Luật sư, vào tháng 8 năm 2016 con tôi là H có quan hệ với 1 con bé 14 tuổi gần nhà tên là C làm và đánh đập con bé đó thương tích 65% khi đó con tôi tròn 15 tuổi. Con tôi bị tòa tuyên án phạm tội giao cấu với trẻ em và chịu 7 năm 4 tháng tù giam. Đến vừa qua ngày 15 tháng 1 năm 2018 thằng con của bạn tôi tên T quan hệ với con gái tôi tên Y (14 tuổi) có thương tích 70% mà thằng con bạn tôi có 15 tuổi 6 tháng thì khi xét xử nó chỉ bị chịu hình phạt cải tạo không giam giữ 7 năm với tội phạm giao cấu với trẻ em. Luật sư cho tôi hỏi tại sao cùng phạm một tội mà con tôi với thằng con bạn tôi lại có mức hình phạt khác nhau như vậy? Mong Luật sư giải đáp thắc mắc của tôi, xin trân trọng cảm ơn!


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề hình phạt tù đối với H và T của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau :

1. Phân tích hình phạt tù H phải chịu

Thời điểm H phạm tội và bị truy tố khi đó pháp luật nước ta vẫn áp dụng Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009. Con chị khi đó đủ 15 tuổi theo  Khoản 2 Điều 12 BLHS 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về Tuổi chịu trách nhiệm

“2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.”

Mà H phạm tội theo Điểm a khoản 3 Điều 115 Tội giao cấu với trẻ em có mức hình phạt cao nhất trong khung hình phạt là mười lăm năm. Theo nguyên tắc xác định loại tội phạm thì con chị là H phạm tội rất nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;…”

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 74 xác định hình phạt tù đối với người chưa thành niên

2. Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá mười hai năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định.”

Vì vậy, con chị là H phạm tội giao cấu với trẻ em là C (14 tuổi) với mức hình phạt tù là 7 năm 4 tháng là đúng

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

2.  Phân tích hình phạt đối với T

Vào thời điểm T phạm tội là ngày 15 tháng 1 năm 2018 lúc đó Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 đã có hiệu lực (có hiệu lực từ ngày 01 tháng 1 năm 2018). Theo BLHS 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 có sự điều chỉnh so với BLHS 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 về phần Tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

Theo khoản 2 Điều 12 BLHS 2015 sửa đổi bổ sung 2017: “ Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này”

Điều này có nghĩa là Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng quy định tại các điều được liệt kê trong Khoản 2 Điều 12 như trên. Trong trường hợp người tử dủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phạm tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng quy định tại điều khác không được liệt kê tại Khoản 2 Điều 12 thì sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự mà người vi phạm sẽ phải chịu hình phạt khác.

Còn theo khoản 2 Điều 12 BLHS 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định: “Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng”

Điều này có nghĩa người từ đủ 14 tuổi trở lên nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng được quy định tại tất cả các điều luật hình sự.

Theo BLHS 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định tội giao cấu với trẻ em tại Điều 145. Mà theo Khoản 2 Điều 12 BLHS 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định không có Điều 145 .Vì vậy, T phạm tội giao cấu với trẻ em không phải chịu hình phạt tù là chính xác.

Căn cứ theo Điều 100. Cải tạo không giam giữ BLHS 2015 sửa đổi bổ sung 2017 ta có: “1. Hình phạt cải tạo không giam giữ được áp dụng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội rất nghiêm trọng do vô ý hoặc phạm tội ít nghiêm trọng, phạm tội nghiêm trọng hoặc người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phạm tội rất nghiêm trọng.

  1. Khi áp dụng hình phạt cải tạo không giam giữ đối với người dưới 18 tuổi phạm tội, thì không khấu trừ thu nhập của người đó.

Thời hạn cải tạo không giam giữ đối với người dưới 18 tuổi phạm tội không quá một phần hai thời hạn mà điều luật quy định.”

Do vậy, Việc T chỉ phải chịu hình phạt cải tạo không giam giữ 7 năm do Tòa án tuyên là hợp pháp, hợp lý.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.