THỦ TỤC HƯỞNG THAI SẢN CHO CHỒNG KHI VỢ SINH CON

0
25

Xin chào luật sư!

Tôi có một thắc mắc cần giải đáp như sau:

Hiện nay, tôi đang là công nhân làm cho công ty B tại Hà nội. Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội từ năm 2014, tính đến này đã là 4 năm. Vợ tôi  đang mang bầu ở tháng thứ 6 và chuẩn bị sinh cháu thứ 2. Tôi nghe nói khi tham gia bảo hiểm xã hội tại công ty tôi sẽ được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con. Vậy tôi phải làm thủ tục hưởng thai sản như thế nào để được hưởng chế độ này?

Thủ tục hưởng thai sản cho chồng khi vợ sinh con


Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Quyết định 626/QĐ-BHXH năm 2015


Thủ tục hưởng thai sản cho chồng khi vợ sinh con
Thủ tục hưởng thai sản cho chồng khi vợ sinh con

   Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề thủ tục hưởng chế độ thai sản cho chồng khi vợ sinh con của bạn chúng tôi xin tư vấn cho chị như sau:

1.Điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Căn cứ khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.”

Theo khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội thì bạn là lao động nam, có tham gia bảo hiểm xã hội nên khi vợ bạn sinh con bạn được hưởng chế độ thai sản.

Lao đông nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh con.

Vậy nếu trong khoảng 12 tháng trước khi vợ sinh bạn đã đóng đủ 06 tháng bảo hiểm xã hội thì bạn được hưởng chế độ thai sản, nếu trong khoảng 12 tháng trước khi vợ sinh con bạn chưa đóng đủ 06 tháng thì bạn không được hưởng chế độ thai sản.

2.Hồ sơ lao động nam cần chuẩn bị

Điều 101 Luật bảo hiểm xã hội quy định:

“4. Trường hợp lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con phải có bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con và giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường hợp sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.”

Điều 9 Quyết định 636/QĐ- BHXH năm 2015 quy định chi tiết như sau:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp lao động nam có vợ sinh con hoặc chồng của lao động nữ mang thai hộ theo quy định tại Khoản 2 Điều 34 Luật BHXH, gồm:

4.1. Hồ sơ theo quy định tại Điểm 2.1, Tiết 2.2.1 Điểm 2.2 Khoản 2 Điều này; 
4.2. Giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường hợp sinh con dưới 32 tuần tuổi hoặc sinh con phải phẫu thuật (mẫu và thẩm quyền cấp theo quy định của Bộ Y tế).”

Bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

– Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con trừ trường hợp con chế mà chưa được cấp giấy chứng sinh

– giấy chứng tử hoặc trích lục khai tử của con hoặc trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của mẹ nếu con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh (trường hợp con chết)

– Giấy xác nhận của cơ sở y tế trong trường hợp sinh con dưới 32 tuần tuổi hoặc sinh con phải phẫu thuật.

Thủ tục hưởng thai sản cho chồng khi vợ sinh con
                         Thủ tục hưởng thai sản cho chồng khi vợ sinh con

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

3. Thời hạn nộp hồ sơ:

Theo khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợpvợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

    Chế độ thai sản dành cho lao động làm, trong 30 ngày kể từ ngày vợ sinh con nên bạn cần chuẩn bị hồ sơ để nộp cho công ty trong 30 ngày kể từ ngày vợ bạn sinh con.

   Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với vấn đề thủ tục hưởng chế độ thai sản của chồng khi vợ sinh con của chị. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, anh vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết tham khảo:

 ĐIỀU KIỆN HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN 2018

NGHỈ VIỆC TRƯỚC KHI HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN

THỦ TỤC NỘP HỒ SƠ HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN 2018