Thời gian tối đa làm thêm giờ theo quy định pháp luật

0
30

Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp này: Để kịp tiến độ giao sản phẩm cho bên mua nên thời gian gần đây công ty tôi phải tăng ca rất nhiều. Tôi nghe nói thời gian tăng ca chỉ được trong mức cho phép. Vậy thời gian tối đa làm thêm giờ được quy định như thế nào? Công ty tôi tăng ca 280h/năm thì có vi phạm pháp luật không và sẽ bị xử phạt như thế nào?

Thời gian tối đa làm thêm giờ theo quy định pháp luật


Bộ luật Lao động 2012 

Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo him xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đng.


làm thêm giờ
làm thêm giờ

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề thời gian tối đa làm thêm giờ theo quy định pháp luật của chị chúng tôi xin tư vấn cho chị như sau:

Thứ nhất, vấn đề thời gian tối đa làm thêm giờ được quy định tại Điều 106 Bộ luật Lao động 2012 như sau:

“Điều 106. Làm thêm giờ

  1. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
  2. a) Được sự đồng ý của người lao động;
  3. b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm…”

Như vậy, đối với trường hợp của chị, thời gian tăng ca chỉ được trong mức cho phép, cụ thể là theo điểm b khoản 2 Điều 106 BLLĐ 2012. Theo đó, số giờ làm thêm của chị sẽ không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày. Nếu công ty của chị áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày ; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm…

Thứ hai, về vấn đề công ty chị tăng ca 280h/năm theo điểm b khoản 2 Điều 106 nêu trên và theo Điều 4 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định chi tiết chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi quy định như sau:

Điều 4. Làm thêm giờ

1. Số giờ làm thêm trong ngày được quy định như sau:

  1. a) Không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; khi áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày;
  2. b) Không quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.
  3. Việc tổ chức làm thêm từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm được quy định như sau:
  4. a) Các trường hợp sau đây được tổ chức làm thêm:

– Sản xuất, gia công xuất khẩu sản phẩm là hàng dệt, may, da, giày, chế biến nông, lâm, thủy sản;

– Sản xuất, cung cấp điện, viễn thông, lọc dầu; cấp, thoát nước;

– Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn...”

Theo quy định trên, vì chị chưa cung cấp thông tin là công ty chị đang làm về ngành nghề gì nên chúng tôi xin được chia trường hợp tư vấn như sau:

Nếu lĩnh vực công ty chị hoạt động thuộc một trong các ngành nghề nêu trên: Sản xuất, gia công xuất khẩu hàng dệt, may, da, cung cấp điện, viễn thông… hoặc phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn  thì việc tăng ca lên 280h/năm là phù hợp với quy định của pháp luật.

làm thêm giờ
làm thêm giờ

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

Công ty chị không thuộc trường hợp nêu  trên thì việc tăng ca lên 280h/năm của công ty chị là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý kỉ luật theo khoản 4 và khoản 5 điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP như sau:

“4. Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động huy động người lao động làm thêm giờ vượt quá số giờ quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động hoặc quá 12 giờ trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần.

  1. Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

Như vậy, công ty chị có thể sẽ bị xử lý hành chính từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng và có thể bị đình chỉ hoạt động từ 01 đến 03 tháng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của chị. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết cùng chủ đề:

Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp năm 2018 

Thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp năm 2018

Chấm dứt hợp đồng lao động do không hoàn thành công việc