THEO PHÁP LUẬT HIỆN HÀNH KHI NÀO GIẤY PHÉP LAO ĐỘNG HẾT HIỆU LỰC?

0
12

     Hỏi: Chào Luật sư, Tôi là công dân Đài Loan. Tôi sang Việt Nam làm việc và được cấp giấy phép từ tháng 02/2016. Đến tháng 12/2017 tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty tôi đang làm việc. Hiện tại tôi đang tìm công việc mới nhưng không được nhận công việc nào cả với lý do giấy cấp phép của  tôi hết hiệu lực. Theo tôi được biết thì giấy cấp phép có giá trị 2 năm cơ mà. Theo Luật sư trong trường hợp này tôi phải làm gì? Pháp luật nước Việt Nam quy định như thế nào về hiệu lực của giấy phép lao động?

Theo Pháp luật hiện hành khi nào giấy phép lao động hết hiệu lực?


     Căn cứ pháp lý:

    BỘ LUẬT LAO ĐỘNG NĂM 2012


Giấy phép lao động
Giấy phép lao động

     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề thời hạn có hiệu lực của giấy phép lao động của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

     Về thời hạn của giấy phép lao động:

     “Điều 11. Thời hạn của giấy phép lao động

     Thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo thời hạn của một trong các trường hợp sau đây nhưng không quá 02 năm:

1. Thời hạn của hợp đồng lao động dự kiến sẽ ký kết;

2. Thời hạn của bên nước ngoài cử người lao động nước ngoài sang làm việc tại Việt Nam;

3. Thời hạn hợp đồng hoặc thỏa thuận ký kết giữa đối tác Việt Nam và nước ngoài;

4. Thời hạn hợp đồng hoặc thỏa thuận cung cấp dịch vụ ký kết giữa đối tác Việt Nam và nước ngoài;

5. Thời hạn nêu trong văn bản của nhà cung cấp dịch vụ cử người lao động nước ngoài vào Việt Nam để đàm phán cung cấp dịch vụ;

6. Thời hạn đã được xác định trong giấy chứng nhận của tổ chức phi chính phủ nước ngoài, tổ chức quốc tế được phép hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam;

7. Thời hạn trong văn bản của nhà cung cấp dịch vụ cử người lao động nước ngoài vào Việt Nam để thành lập hiện diện thương mại của nhà cung cấp dịch vụ đó;

8. Thời hạn trong văn bản chứng minh người lao động nước ngoài được tham gia vào hoạt động của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại tại Việt Nam.”

     Thời hạn giấy phép lao động của bạn sẽ được tính theo thời hạn hợp đồng lao động mà bạn với công ty ký trước đó. Nhưng dù có theo thời hạn hợp đồng lao động thì thời hạn giấy phép của bạn vẫn không được quá 2 năm.

     Về các trường hợp giấy phép lao động hết hiệu lực

     Điều 174 Bộ luật lao động 2012 liệt kê các trường hợp giấy phép lao động hết hiệu lực như sau:

     “1. Giấy phép lao động hết thời hạn.

2. Chấm dứt hợp đồng lao động.

3. Nội dung của hợp đồng lao động không đúng với nội dung của giấy phép lao động đã được cấp.

4. Hợp đồng trong lĩnh vực kinh tế, thương mại, tài chính, ngân hàng, bảo hiểm, khoa học kỹ thuật, văn hóa, thể thao, giáo dục, y tế hết thời hạn hoặc chấm dứt.

5. Có văn bản thông báo của phía nước ngoài thôi cử lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam.

6. Giấy phép lao động bị thu hồi.

7. Doanh nghiệp, tổ chức, đối tác phía Việt Nam hoặc tổ chức phi chính phủ nước ngoài tại Việt Nam chấm dứt hoạt động.

8. Người lao động là công dân nước ngoài bị phạt tù giam, chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết, mất tích.”

Giấy phép lao động
Giấy phép lao động

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

     Như vậy, theo như bạn nói sau khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn đi xin việc những nơi khác đều không được nhận với lý do giấy phép lao động của bạn hết hiệu lực. Điều này là đúng với quy định của pháp luật, bạn thuộc trường hợp tại Khoản 2 Điều 174 trường hợp giấy phép hết hiệu lúc khi chấm dứt hợp đồng lao động. Mặc dù giấy phép lao động có thời hạn tối đa 2 năm nhưng nó lại phụ thuộc vào hiệu lực của hợp đồng lao động bạn ký kết. Do vậy, khi bạn chấm dứt hợp đồng với công ty thì giấy phép lao động của bạn đương nhiên hết hiệu lực.

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết có liên quan:

LAO ĐỘNG NƯỚC NGOÀI TẠI VIỆT NAM THEO PHÁP LUẬT HIỆN HÀNH