THAY ĐỔI KẾT CẤU XE THÌ BỊ PHẠT BAO NHIÊU – TỔNG ĐÀI 19006184

0
26

Hỏi: Thưa Luật sư, em mới mua xe máy, hôm trước em đi xe vô ý va chạm vào đường nên bị hỏng thân xe nên em đã đi sửa và thay đổi kết cấu thân xe không giống với thiết kế của nhà sản xuất. Sau đó, em đã bị cảnh sát giao thông tuýt còi xử phạt lỗi thay đổi kết cấu xe. Thưa luật sư với lỗi này thì em sẽ bị xử phạt bao nhiêu ạ? Liệu có bị tước bằng lái không ạ. Mong luật sư tư vấn giúp em. Em cảm ơn.

Thay đổi kết cấu xe thì bị phạt bao nhiêu – Tổng đài 19006184


Cơ sở pháp lý


thay đổi kết cấu xe
thay đổi kết cấu xe

   Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề thay đổi kết cấu xe của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Thay đổi kết cấu xe

  Căn cứ vào khoản  2 điều 55 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường tham gia giao thông đường bộ:

Điều 55. Bảo đảm quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ

2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

    Theo đó, chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt nếu có hành vi vi phạm thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

thay đổi kết cấu xe
                                    thay đổi kết cấu xe

Tổng đài tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6184

2. Mức xử phạt lỗi thay đổi kết cấu xe

     Tại điểm c khoản 4 điều 30 Nghị định số: 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:

” Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe”

     Theo đó, chủ phương tiện sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức đối với lỗi tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe.

    Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết cùng chủ đề: