Quy định về cách tính độ tuổi thi giấy phép lái xe hạng A1

0
23

Quy định về cách tính độ tuổi thi giấy phép lái xe hạng A1

Cho em hỏi em đủ 18 tuổi mà chưa đủ tháng thì mình thì giấy phép lái xe hạng A1 được không ạ? Em xin chân thành cảm ơn!


Cơ sở pháp lý : 

  • Luật giao thông đường bộ 2008

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề cách tính độ tuổi thi giấy phép lái xe hạng A1 của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau : 

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 59 và Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008  quy định :

Điều 59. Giấy phép lái xe

2.Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

a) Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmđến dưới 175 cm3;

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánhxe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.”  

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

Như vậy, giấy phép lái xe hạng A1 được cấp cho người từ đủ 18 tuổi trở lên. Do đó, khi nào bạn đủ 18 tuổi (đủ ngày, đủ tháng và đủ năm) thì mới có thể tham gia học và thi sát hạch để lấy giấy phép lái xe hạng A1 theo quy định.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết cùng chủ đề :

QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT VỀ TỐC ĐỘ TỐI THIỂU

QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT VỀ XỬ PHẠT LỖI QUÁ TẢI CẦU ĐƯỜNG

ĐIỀU KHIỂN XE Ô TÔ CÓ ĐƯỢC PHÉP KÉO XE KHÁC, VẬT KHÁC KHÔNG ?