Phù hiệu xe khách hết hạn 1 tuần bị xử phạt thế nào ?

0
33

Hỏi : Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe khách nhưng phù hiệu đã hết hạn được 6 ngày, thì tôi sẽ bị xử phạt thế nào? Có bị tước giấy phép lái xe không? Tôi cảm ơn!

Phù hiệu xe khách hết hạn 1 tuần bị xử phạt thế nào ?


Cơ sở pháp lý :

  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, về vấn đề phù hiệu xe khách hết hạn của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau : 

Căn cứ Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng”

Lại căn cứ vào Điểm d Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

Như vậy, người điều khiển xe chở hành khách mà phù hiệu hết hạn thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, người đó còn bị tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Bên cạnh đó, người chủ phương tiện cũng bị xử phạt đối với việc giao xe cho người khác điều khiển mà phù hiệu xe đó đã hết hạn.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần tư vấn giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết cùng chủ đề :

Có thể nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B2 lên E được không?

XỬ PHẠT LỖI LIÊN QUAN ĐẾN HÀNG HÓA ĐỐI VỚI NGƯỜI ĐIỀU KHIỂN XE Ô TÔ

Có được sử dụng bản photo của đăng ký xe khi tham gia giao thông không?