MỨC XỬ PHẠT ĐỐI VỚI HÀNH VI KHÔNG CHO TÁCH KHẨU

0
19

     Hỏi: Xin chào luật sư! Tôi có một vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn như sau: Tôi đã ly hôn được 1 năm tuy nhiên vẫn chưa tiến hành tách khẩu ở nhà chồng cũ. Hiện tại tôi đang có dự định kết hôn với một người đàn ông khác. Tôi có yêu cầu tách khẩu để chuyển đến nơi cư trú mới nhưng chồng tôi không đồng ý. Vậy tôi muốn hỏi pháp luật có quy định về mức xử phạt không cho tách khẩu?

Mức xử phạt đối với hành vi không cho tách khẩu


Căn cứ pháp luật:

  • Luật Cư trú năm 2006
  • Nghị định số 167/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội, phòng, chống tệ nạn xã hội, phòng cháy chữa cháy, phòng, chống bạo lực gia đình

Không cho tách khẩu
Không cho tách khẩu

     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề mức xử phạt đối với hành vi không cho tách khẩu của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1.Quy định của pháp luật về điều kiện tách khẩu

     Khoản 1 Điều 27 Luật Cư trú năm 2006 quy định trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

  • Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;
  • Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

     Trường hợp của bạn đã ly hôn với chồng cũ thì có thể tiến hành tách khẩu ở sổ hộ khẩu cũ của chồng bạn.

     Hồ sơ tách khẩu thông thường bao gồm những giấy tờ sau:

  • Sổ hộ khẩu;
  • Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.
  • Bản khai nhân khẩu
  • Chứng minh nhân dân

     Thẩm quyền giải quyết việc tách khẩu của bạn thuộc về công an cấp xã nơi đăng ký sổ hộ khẩu.

    Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

2. Mức xử phạt đối với hành vi không cho tách khẩu

     Trường hợp bạn muốn tách hộ khẩu thì chồng cũ của bạn không có quyền cản trở và không cho tách khẩu. Trong trường hợp này bạn nên yêu cầu chồng cũ của bạn tôn trọng quyền tự do cư trú của mình. Trong trường hợp chồng cũ cố tình giữ hộ khẩu không cho chị bạn mượn để làm thủ tục thì bạn làm đơn gửi lên công an cấp xã đề nghị mời chồng bạn đến làm việc về việc xin tách hộ khẩu; nếu chồng cũ của bạn vẫn không đồng ý thì chuyển đơn, biên bản làm việc về công an cấp huyện. Nếu anh ấy không hợp tác, không xuất trình sổ hộ khẩu, công an cấp huyện sẽ ra quyết định xử phạt hành chính. Điểm c khoản 1 điều 8 Nghị định số 167/2013 quy định mức xử phạt khi vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú:

“1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;”

      Cho nên, mức xử phạt không cho tách khẩu đối với chồng bạn là từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi mức xử phạt đối với hành vi không cho tách khẩu của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết liên quan:

  • THỦ TỤC CHUYỂN HỘ KHẨU NĂM 2018
  • THỦ TỤC ĐĂNG KÝ GIẤY KHAI SINH CHO CON
  • ĐĂNG KÍ BIỂN SỐ XE THEO QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT CẦN CÓ SỔ HỘ KHẨU KHÔNG ?