Xử phạt lỗi nồng độ cồn có bị tạm giữ phương tiện hay không?

0
1193

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe máy vi phạm lỗi về nồng độ cồn. Nồng độ cồn CSGT đo được là 0,5mg/1 lít khí thở. Như vậy thì tôi có bị tạm giữ phương tiện không ạ?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho về Luật Quang Huy, về vấn đề lỗi nồng độ cồn của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:


Cơ sở pháp lý :


Xử phạt lỗi nồng độ cồn có bị tạm giữ phương tiện hay không?

Căn cứ điểm c khoản 8 và điểm b khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

” Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5; ” 

Theo đó, với lỗi nồng độ cồn xe máy này bạn sẽ bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Tổng đài tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6184

Bên cạnh đó, căn cứ vào khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau :

” Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

b) Điểm b Khoản 5; Khoản 6; Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10; Khoản 11 Điều 6; ” 

Như vậy, theo quy định thì bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện. Thời hạn giữ phương tiện là 7 ngày kể từ ngày bạn nộp phạt xong.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua HOTLINE 19006184 của Luật Quang Huy để được giải đáp.


Bạn có thể tìm hiểu thêm :