Lỗi điều khiển phương tiện kéo, đẩy xe khác theo quy định

0
301

Chào luật sư, cho em hỏi em điều khiển xe máy đẩy xe khác mà cụ thể ở đây là xe đạp và bị CSGT xử phạt thì với lỗi này phạt tiền là bao nhiêu vậy?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi Luật Quang Huy . Về vấn đề này chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau :


Lỗi điều khiển phương tiện kéo, đẩy xe khác theo quy định

Căn cứ vào điểm k khoản 4 Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5; ” 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN GIAO THÔNG 24H : 19006184

Như vậy, bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng đối với lỗi này. Nếu trong trường hợp bạn có hành vi vi phạm lỗi này mà gây tai nạn thì ngoài phạt tiền bạn còn bị tước giấy phép lái xe từ 2 – 4 tháng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng tư vấn luật giao thông qua HOTLINE 19006184 của Luật Quang Huy để được giải đáp.

Bạn có thể tham khảo :