LỖI CHẠY XE Ô TÔ QUÁ TỐC ĐỘ ĐUỔI NHAU TRÊN ĐƯỜNG BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO ?

0
20

LỖI CHẠY XE Ô TÔ QUÁ TỐC ĐỘ ĐUỔI NHAU TRÊN ĐƯỜNG BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO ?

Hỏi: Tôi bị lập biên bản với lỗi chạy xe ô tô quá tốc độ đuổi nhau trên đường. Trường hợp này của tôi bị phạt bao nhiêu tiền ạ và có bị tước giấy phép lái xe không?


Cơ sở pháp lý:

  • Luật giao thông đường bộ năm 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau :

Căn cứ Điểm d Khoản 8 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ; dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường;…

Bên cạnh đó, Điểm c, d khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 7; Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng…

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều này hoặc tái phạm hành vi quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng”.

 

Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 

Như vậy, căn cứ theo các quy định trên thì đối với lỗi vi phạm của bạn là lái xe ô tô chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường thì bạn bị xử phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng. Nếu trước đó bạn đã bị xử phạt đối với lỗi vi phạm này thì thời gian tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe là từ 03 đến 05 tháng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết cùng chủ đề:

  • Chở hàng hóa quá trọng tải 23% có bị tước giấy phép lái xe không?
  • Xử phạt lỗi điều khiển ô tô không có giấy phép lái xe
  • Xử phạt đối với lỗi vượt quá nồng độ cồn theo quy định