LỘ TRÌNH PHÙ HIỆU XE TẢI DƯỚI 7 TẤN – TỔNG ĐÀI 19006184

0
7

Lộ trình phù hiệu xe tải dưới 7 tấn – Tổng đài 19006184

Hỏi: Thưa Luật sư, tôi mới mua một chiếc xe tải có trọng tải là 6 tấn. Tôi định thực hiện dùng xe với mục đích kinh doanh. Tôi nghe mọi người nói với loại xe này phải thực hiện đăng ký phù hiệu xe tải. Vậy tôi phải làm thế nào ạ? Mong Luật sư giúp tôi. Tôi cảm ơn.


Cơ sở pháp lý


phù hiệu xe tải dưới 7 tấn
phù hiệu xe tải dưới 7 tấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho  Tổng đài tư vấn. Về vấn đề quy định gắn phù hiệu xe tải của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Quy định gắn phù hiệu xe

 Tại điểm a khoản 3 điều 11 Nghị định số 86/2014/NĐ-CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh như sau:

“Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;”

Theo đó, với trường hợp của bạn, bạn sẽ phải thực hiện đăng ký phù hiệu đối với chiếc xe đó.

phù hiệu xe tải dưới 7 tấn
phù hiệu xe tải dưới 7 tấn

Tổng đài tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6184

2. Lộ trình gắn phù hiệu xe dưới 7 tấn

Căn cứ vào khoản 4 điều 11  Nghị định số 86/2014/NĐ-CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô có quy định :

“4. Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.”

Theo đó, từ ngày 1/1/2017 đối với xe kinh doanh vận tải có trọng tải thiết  kế từ 3.5 tấn đến dưới 7 tấn phải lắp phù hiệu xe. Do vậy, xe tải của bạn có trọng tải 6 tấn và là xe kinh doanh vận tải hàng hóa nên phải gắn phù hiệu xe.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với về vấn đề quy định về phù hiệu xe tải dưới 7 tấn của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết cùng chủ đề: