ĐIỀU KIỆN HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN HIỆN NAY 2018

0
22

     Hỏi:

     Chào luật sư. Cho e hỏi e làm công ty e đóng bảo hiểm từ t4/2017 đến tận bây giờ là t4/2018. E có bầu được 8th nhưng do tháng này e đi viện mất 15 ngày nên chỉ được 13 ngày công. Theo quy định của công ty thì phải làm đủ 15 ngày công mới được đóng bảo hiểm xã hội. Vậy tháng này e sẽ bị gián đoạn thời gian đóng bảo hiểm. Dự kiến sinh vào th5/2018 e xin nghỉ hưởng chế độ thai sản. Vậy 2 tháng cuối e không tham gia bảo hiểm xã hội thì có được hưởng chế độ thai sản không ạ?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản hiện nay 2018


     Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Nghị định Số: 115/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Thông tư Số: 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc


     

Hưởng chế độ thai sản
                      Hưởng chế độ thai sản

     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho luật sư của tổng đài tư vấn pháp luật 24h: 19006184. Về vấn đề điều kiện hưởng chế độ thai sản hiện nay 2018 của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

     1. Đối tượng được hưởng chế độ thai sản hiện nay

     Theo khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định đối tượng được hưởng chế độ thai sản như sau:

     “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

     b) Lao động nữ sinh con;

     c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

     d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

     đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

     e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

     Như vậy, khi bạn sinh con bạn được hưởng chế độ thai sản theo điểm b, khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Bên cạnh đó, trong thời kì mang thai bạn cũng là đối tượng được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

     2. Điều kiện hưởng chế độ thai sản năm 2018

     Theo quy định tại khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản

     “2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

     Quy định trên được hướng dẫn cụ thể tại khoản Điều 9 Thông tư 59/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật bảo Hiểm xã hội như sau:

     “1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

     a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

     b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

     Theo quy định trên thì người lao động thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

     Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

     Như vậy, theo các quy định trên thì bạn có được hưởng chế độ thai sản hay không phụ thuộc vào thời gian bạn đã đóng bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian là 12 tháng trước khi sinh (Nếu bạn sinh vào thời gian sau 15/5/2018 thì 12 tháng này tính bắt đầu từ 6/2017 đến thời điểm bạn sinh, còn nếu sinh trước 15/5/2018 thì 12 tháng tính từ 5/2017- 4/2018)

     Theo thông tin bạn cung cấp thì mặc dù tháng 4/2018 và 5/2018 bạn không được đóng bảo hiểm xã hội, tuy nhiên bạn vẫn đóng liên tục từ 4/2017 đến hết 3/2018. Vậy tức là tính tới thời điểm sinh bạn đã đóng được ít nhất là 10 tháng bảo hiểm xã hội, đáp ứng đủ điều kiện hưởng thai sản theo quy định của pháp luật (chú ý rằng 6 tháng này không cần liên tục, có thể gián đoạn).

     Từ những phân tích trên, có thể khẳng định bạn hoàn toàn có đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản theo pháp luật hiện nay.

Hưởng chế độ thai sản
                                              Hưởng chế độ thai sản

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi về điều kiện hưởng chế độ thai sản hiện nay của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h: 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết liên quan