Chưa đủ 18 tuổi mà giết người thì chịu hình phạt như thế nào?

0
1153

Xin hỏi luật sư, em có câu hỏi muốn hỏi luật sư:  Bạn em mới 16 tuổi có thực hiện hành vi giết người . Theo tìm hiểu thì em có biết là người dưới 16 tuổi được miễn hình phạt về tội giết người đúng không ạ? Nếu vẫn phải chịu hình phạt thì bạn em phải chịu bao nhiêu năm tù? Có cách nào để bạn em chịu hình phạt nhẹ hơn không ạ?

 Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi Luật Quang Huy . Về câu hỏi hình phạt cho người dưới 18 tuổi thực hiện hành vi giết người của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:


Cơ sở pháp lý:


Hình phạt cho người dưới 18 tuổi thực hiện hành vi giết người.

Quy định của pháp luật về tuổi chịu trách nhiệm hình sự.

     Pháp luật hình sự quy định tuổi chịu trách nhiệm hình sự tại điều 12:

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình s

“1. Người từ đủ 16 tui trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”

     Một nguyên tắc của Bộ luật hình sự 2015 về vấn đề người chưa thành niên phạm tội là: Việc xử lý người dưới 18 tuổi phạm tội phải bảo đảm lợi ích tốt nhất của người dưới 18 tuổi và chủ yếu nhằm mục đích giáo dục, giúp đỡ họ sửa chữa sai lầm, phát triển lành mạnh, trở thành công dân có ích cho xã hội.

     Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về tất cả tội phạm. Tuy nhiên luật hình sự có một số quy định một số trường hợp thì phải đủ 18 tuổi mới phải chịu trách nhiệm hình sự cụ thể Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, Điều 146. Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi,……

     Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu TNHS về tội rất nghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng theo quy định của pháp luật.

     Trong trường hợp của bạn, bạn của bạn tuy mới 16 tuổi tuy nhiên tội giết người là tội rất nghiêm trọng được quy định tại khoản 2 điều 12 nên bạn của bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi giết người của mình.

người dưới 18 tuổi thực hiện hành vi giết người
Hành vi giết người của người dưới 18 tuổi

Trách nhiệm hình sự đối với người dưới 18 tuổi thực hiện hành vi giết người.

     Bộ luật hình sự quy định trách nhiệm hình sự đối với người dưới 18 tại điều 101:

Điều 101. Tù có thời hạn

     “Mức phạt tù có thời hạn áp dụng đối với người dưới 18 tuổi phạm tội được quy định như sau:

1. Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 18 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định;” 

   Đối với tội cố ý giết người mức hình phạt cao nhất phải chịu là tù chung thân hoặc tử hình, do vậy, với trường hợp phạm tội giết người nếu đủ từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì mức phạt cao nhất là 18 năm tù. Nếu là tù có thời hạn thì hình phạt cao nhất của bạn sẽ không quá 3/4 hình phạt tù mà luật đã quy định. Tùy vào mức độ và hành vi phạm tội mà tòa tuyên hình phạt đối với bạn của bạn.

  Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật hình sự qua HOTLINE 19006184 của  Luật Quang Huy để được giải đáp.


Bạn có thể tham khảo thêm :