ĐIỀU KIỆN VỀ ĐỘ TUỔI LÁI XE CONTAINER – TỔNG ĐÀI 19006184

0
20

Quy định về độ tuổi lái xe container – Tổng đài 19006184

Hỏi: Em chào Luật sư, hiện nay em 25 tuổi, em đã lái xe tải được tầm 3 năm, đã có giấy phép lái xe hạng D. Hiện giờ, em dự định chuyển sang lái xe container. Luật sư cho em hỏi là em đã đủ điều kiện hay chưa ạ? Mong luật sư tư vấn giúp em. E cảm ơn ạ.


Cơ sở pháp lí


độ tuổi lái xe container
độ tuổi lái xe container

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề độ tuổi lái xe container của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Về độ tuổi lái xe

Tại khoản 1 điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về độ tuổi người lái xe như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.”

Theo đó, đối với người lái xe kéo rơmoóc, sơ mi-rơmoóc (cả xe container) phải đủ điều kiện về độ tuổi lái xe container là từ 24 tuổi trở lên. Ngoài ra, phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. 

độ tuổi lái xe container
độ tuổi lái xe container

Tổng đài tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6184

2. Điều kiện đối với người lái xe container

Tại điều 7 Thông tư số12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định đối với điều kiện người học lái xe như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

a) Hạng Bsố tự động lên B1: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

b) Hạng Blên B2: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

c) Hạng B2 lên Clên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

d) Hạng B2 lên D, lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Như vậy, điều kiện để lái xe container là người lái xe phải:

  • Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.
  • Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.
  • Có giấy phép lái xe hạng C, D hoặc E có thời gian hành nghề lái xe từ 3 năm trở lên và có 50.000 km lái xe an toàn trở lên. 

Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn không nêu cụ thể về thông tin về số km lái xe của bạn nên chúng tôi chưa thể biết được bạn đã đủ điều kiện chưa. Do đó, nếu bạn đã đủ các điều kiện nêu trên thì bạn sẽ đáp ứng được điều kiện lái xe container.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với về vấn đề độ tuổi lái xe container của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết cùng chủ đề

  • Quy định về cách tính độ tuổi thi giấy phép lái xe hạng A1
  • Có thể nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B2 lên E được không?
  • Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B2 lên E được không?