Điều kiện kết hôn theo luật hôn nhân gia đình 2014

0
22

Hỏi: Chào luật sư, hiện tại tôi đang quen với 1 bạn là em họ của anh rể tôi, theo pháp luật hiện hành thì tôi và bạn gái tôi có thể kết hôn không? Quy định của pháp luật có cấm không? Mong Luật sư giải đáp!

Điều kiện kết hôn theo luật hôn nhân gia đình 2014


 

Căn cứ pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề kết hôn với em họ của anh rể bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về Điều kiện kết hôn như sau:
     “Điều 8. Điều kiện kết hôn
     1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

     2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Trong đó, cấm kết hôn trong những trường hợp sau:

     a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

     b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

     c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

     d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

Như vậy, bạn với em họ của anh rể bạn không có cùng dòng máu về trực hệ, không phải họ hàng nên hoàn toàn có thể kết hôn theo đúng quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết liên quan:

Tư vấn thủ tục ly hôn theo yêu cầu của một bên

Thủ tục ly hôn và vấn đề nuôi con, chia tài sản sau ly hôn

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn