Có đổi được giấy phép lái xe đã hết hạn dưới 1 năm không?

0
26

Có đổi được giấy phép lái xe đã hết hạn dưới 1 năm không?

Hỏi : Cho mình hỏi bằng lái xe của mình hết hạn dưới 1 năm rồi vậy mình có được đổi lại bằng lái không ạ? Và thủ tục cấp lại giấy phép lái xe trong trường hợp của em được quy định cụ thể thế nào?


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau :

Thứ nhất, xác định thủ tục cấp lại giấy phép lái xe hết hạn

Căn cứ Khoản 2, Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.“

Như vậy, đối với trường hợp bằng lái xe hết hạn từ 03 tháng đến dưới 01 năm thì người có giấy phép lái xe phải sát hạch lại lý thuyết.

Thứ hai, hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe đã hết hạn sử dụng

Căn cứ Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19: Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn”.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN GIAO THÔNG 24H : 19006184

Theo đó, để cấp lại giấy phép lái xe đã hết hạn dưới 1 năm, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+ Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

+ Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế cấp;

+ Đơn đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại phụ lục 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

+ Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết cùng chủ đề :

Xử phạt đối với lỗi vượt quá nồng độ cồn theo quy định

Thủ tục đổi giấy phép lái xe do Hàn Quốc cấp theo quy định

Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện