CHIA QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT CỦA VỢ CHỒNG KHI LY HÔN – 19006184

0
49

Hỏi: Vợ chồng tôi đang hoàn tất thủ tục ly hôn, mọi vấn đề như tài sản, con cái, cấp dưỡng, … đều được vợ chồng tôi thỏa thuận ổn thỏa. Nhưng riêng về vấn đề chia quyền sử dụng đất khi ly hôn chúng tôi còn nhiều thắc mắc. Vậy luật sư cho tôi hỏi pháp luật hiện hành quy định về chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn như thế nào? Mong luật sư giải đáp sớm giúp tôi. Chân thành cảm ơn!

Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn – 19006184


Cơ sở pháp lý:


Chia quyền sử dụng đất
Chia quyền sử dụng đất 

     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn  của chúng tôi. Về vấn đề chia quyền sử dụng đất khi ly hôn của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau 

* Vấn đề chia quyền sử dụng đất khi ly hôn:

     Căn cứ theo Điều 62 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về vấn đề chia quyền sử dụng đất khi ly hôn như sau:

“1. Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó.

2. Việc chia quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn được thực hiện như sau:

a) Đối với đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản, nếu cả hai bên đều có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận của hai bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

Trong trường hợp chỉ một bên có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì bên đó được tiếp tục sử dụng nhưng phải thanh toán cho bên kia phần giá trị quyền sử dụng đất mà họ được hưởng;

b) Trong trường hợp vợ chồng có quyền sử dụng đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản chung với hộ gia đình thì khi ly hôn phần quyền sử dụng đất của vợ chồng được tách ra và chia theo quy định tại điểm a khoản này;

c) Đối với đất nông nghiệp trồng cây lâu năm, đất lâm nghiệp để trồng rừng, đất ở thì được chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này;

d) Đối với loại đất khác thì được chia theo quy định của pháp luật về đất đai.

3. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà không có quyền sử dụng đất chung với hộ gia đình thì khi ly hôn quyền lợi của bên không có quyền sử dụng đất và không tiếp tục sống chung với gia đình được giải quyết theo quy định tại Điều 61 của Luật này.”

     Theo quy định nêu trên, nếu quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó. Còn đối với quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng, pháp luật ưu tiên việc thỏa thuận giữa vợ chồng về vấn đề chia quyền sử dụng đất khi ly hôn trước, sau đó nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết. Về cơ bản, nếu không có thỏa thuận, tùy từng loại đất sẽ xử lý như sau:

  • Đối với đất ở sẽ được chia đôi cho vợ chồng 
  • Đối với đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản, nếu cả hai bên đều có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận của hai bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định chung
  • Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà không có quyền sử dụng đất chung với hộ gia đình thì khi ly hôn quyền lợi của bên không có quyền sử dụng đất và không tiếp tục sống chung với gia đình được giải quyết theo quy định chung 
Chia quyền sử dụng đất
Chia quyền sử dụng đất

Tổng đài tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6184

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


      Bài viết liên quan: