Trách nhiệm hình sự của người chưa thành niên thực hiện hành vi cướp giật tài sản

0
38

Hỏi:Xin chào luật sư, tháng 7 năm 2018 em thực hiện hành vi cướp giật tài sản của một người qua đường khi em mới 15 tuổi. Xin luật sư cho em biết, theo quy định của luật hình sự hiện hành thì hành vi của em vi phạm vào tội gì? Căn cứ pháp luật ở đâu? Và nếu em mới 15 tuổi thì em phải chịu trách nhiệm như thế nào?

Trách nhiệm hình sự của người chưa thành niên


Căn cứ pháp lý:

Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017- Tổng đài tư vấn 19006184 


     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Về câu hỏi trách nhiệm hình sự đối với người chưa thành niên, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Cấu thành tội cố cướp giật tài sản?

     Cấu thành tội phạm của tội này gồm 4 cấu thành cơ bản như sau:

– Chủ thể: Để trở thành chủ thể của một tội phạm cần có 2 điều kiện về độ tuổi và năng lực chịu trách nhiệm hình sự. Với tội cướp giật tài sản, mọi chủ thể trên 16 tuổi và có đủ năng lực hành vi đều có thể trở thành chủ thể của tội này. Với chủ thể từ 14 đến dưới 16 tuổi họ cũng có thể trở thành chủ thể phạm tội của tội này khi phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

– Khách thể: Tội cướp giật tài sản xâm phạm đến quan hệ tài sản, quyền sở hữu tài sản của người khác và trong một vài trường hợp cũng có thể gây ra tổn hại đến sức khỏe của người bị cướp giật.

– Mặt khách quan: Hành vi khách quan ở đây là hành vi sử dụng vũ lực để chiếm đoạt tài sản một cách công khai và nhanh chóng trong một thời gian rất ngắn, thường khiến cho nạn nhân quá bất ngờ mà không thể tự vệ được sau đó tẩu thoát. Định lượng tài sản cướp giật được không phải yếu tố định tội nhưng là yếu tố định khung hình phạt. Hậu quả là gây thiệt hại về tài sản của người bị hại.

– Mặt chủ quan: Chủ thể phạm tội thực hiện hành vi phạm tội với lỗi cố ý.

     Do bạn không mô tả rõ ràng hành vi của mình, nên chúng tôi đưa ra cho bạn câu trả lời về cấu thành tội cướp giật tài sản để bạn tham khảo.

2. Quy định của pháp luật về tội cướp giật tài sản.

    Điều 171. Tội cướp giật tài sản

1. Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30%;

g) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

h) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Gây thương tích hoặc gây tn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tn thương cơ thể 61 % trở lên hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 31% trở lên;

c) Làm chết người;

d) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng”.

Tội cướp giậy tài sản được quy định tại điều 171 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, tùy vào mức độ và hành vi vi phạm mà bạn phải chịu các khung hình phạm khác nhau”.

Trách nhiệm hình sự đối với người chưa thành niên
Trách nhiệm hình sự đối với người chưa thành niên

3. Người chưa thành niên chịu trách nhiệm hình sự.

     Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự tại Điều 12: Tuổi chịu trách nhiệm hình sự:

“1. Người từ đủ 16 tui trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”

     Theo quy định của pháp luật, người từ đủ 16 tuổi trở lên thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tất cả mọi tội phạm.

     Người từ 14 đến dưới 16 tuổi thì chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về một số tội rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trong theo quy định của pháp luật hình sự.

     Trong trường hợp của bạn mới 15 tuổi, bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về một số tội phạm rất nghiêm trọng và tội đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017. Mà tội cướp giật tài sản của bạn quy định tại điều 171 BLHS 2015 sửa đổi bổ sung 2017 thuộc một trong những điều mà người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự.

     Mức hình phạt mà bạn phải chịu thì phụ thuộc và mức độ và hành vi phạm tội.

      Trên đây là toàn bộ câu hỏi của chúng tôi về câu hỏi trách nhiệm hình sự đối với người chưa thành niên khi thực hiện hành vi cướp giật tài sản.Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp.


Bài viết liên quan: