QUY ĐỊNH GẮN PHÙ HIỆU XE TẢI DƯỚI 3.5 TẤN – TỔNG ĐÀI 19006184

0
74

Quy định gắn phù hiệu xe tải dưới 3.5 tấn – Tổng đài 19006184

Hỏi: Chào Luật sư, tôi làm nghề chở cát xây dựng bằng 1 chiếc xe tải có trọng lượng 3 tấn. Luật sư cho tôi hỏi theo pháp luật hiện hành thì xe của tôi có phải gắn phù hiệu không? Mong Luật sư giải đáp!


Căn cứ pháp lý:


Phù hiệu xe tải dưới 3.5 tấn
Phù hiệu xe tải dưới 3.5 tấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề quy định gắn phù hiệu xe tải dưới 3.5 tấn của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Quy định gắn phù hiệu xe tải

 Tại điểm a khoản 3 điều 11 Nghị định số 86/2014/NĐ-CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh như sau:

“Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;”

Với quy định trên thì bạn sẽ phải gắn phù hiệu xe tải đối với xe của bạn là xe dùng để vận tải hàng hóa.

2. Thời điểm gắn phù hiệu xe tải dưới 3.5 tấn

Đồng thời, tại khoản 4 Điều 11 Nghị định số 86/2014/NĐ-CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô có quy định :

“4. Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.”

Theo thông tin bạn cung cấp, xe bạn có trọng lượng 3 tấn, như vậy xe bạn thuộc nhóm xe tải có thiết kế dưới 3.5 tấn theo quy định.

Phù hiệu xe tải dưới 3.5 tấn
Phù hiệu xe tải dưới 3.5 tấn

Tổng đài tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6184

Như vậy, căn cứ theo các quy định trên, bạn phải gắn phù hiệu xe tải đối với xe dưới 3.5 tấn cho xe bạn và bạn phải đảm bảo xe bạn được gắn phù hiệu trước ngày 01/07/2018. 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với về vấn đề quy định về gắn phù hiệu xe tải dưới 3.5 tấn của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết liên quan:

Quy định gắn phù hiệu xe tải theo pháp luật hiện hành

Lộ trình cấp phù hiệu xe tải dưới 10 tấn – Tổng đài 19006184