BỐ TỪNG ĐI TÙ CÓ ĐƯỢC KẾT HÔN VỚI CÔNG AN KHÔNG?-19006184

0
114

    Hỏi: Chào luật sư, bạn trai em là công an phòng cháy chữa cháy và chúng em đang có ý định kết hôn với nhau. Nhưng em nghe nói kết hôn với công an cần làm nhiều thủ tục và còn có nhiều điều kiện. Hơn nữa, em chỉ mới là sinh viên đại học và bố em từng bị bắt vì hành nghề giả làm thầy bói và bị phạt 3 năm tù ( bị 4 năm trước ) thì có ảnh hưởng gì không ạ. Nếu không cho lấy mà em với bạn trai vẫn muốn lấy nhau thì có cách nào không ạ.

Bố từng đi tù có được kết hôn với công an không?-19006184


    Cơ sở pháp lý:

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009
  • Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân

Bố từng đi tù thì có được kết hôn với công an không
kết hôn với công an

     Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn của chúng tôi. Về vấn đề bố từng đi tù thì có được kết hôn với công an không, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

1. Điều kiện kết hôn chung theo luật hôn nhân gia đình 2014

    Đầu tiên, bạn và bạn trai của bạn cần đáp ứng các điều kiện kết hôn chung, căn cứ vào điều 8, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, có các điều kiện như sau:

     a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

     b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

     c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

     d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

     Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

    Pháp luật đưa ra các trường hợp cấm kết hôn như sau:

  • Kết hôn giả tạo;
  • Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
  • Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác;
  • Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

    Theo thông tin mà các bạn đưa ra về công việc hiện tại, xét về độ tuổi, hai bạn đã đủ độ tuổi kết hôn, tự nguyện đi tới hôn nhân, năng lực hành vi dân sự không bị hạn chế nên chỉ cần không rơi vào các trường hợp cấm theo luật định thì sẽ đủ điều kiện kết hôn.

2. Điều kiện theo quy định của ngành công an nhân dân

     Lực lượng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy là một bộ phận thuộc lực lượng công an nhân dân là thuộc ngành nghề liên quan đến an ninh quốc gia, căn cứ cụ thể theo Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, có các điều kiện khi người trong ngành công an kết hôn với người ngoài ngành như sau:

    Trước khi kết hôn, chiến sỹ phải làm đơn xin tìm hiểu kết hôn có thời gian từ 03 đến 06 tháng tùy vào mức độ tình cảm, viết 02 đơn, 1 đơn gửi tới thủ trưởng cơ quan đơn vị, 1 gửi tới phòng tổ chức cán bộ. Tiếp theo, chiến sỹ công an cần động viên người bạn đời của mình kê khai lý lịch trong phạm vi 3 đời, “03 đời” ở đây ta hiểu là tính từ đời ông bà, cha mẹ và bản thân người sẽ kết hôn với người chiến sỹ đó. Phòng Tổ chức cán bộ sẽ thẩm tra, xác minh những thông tin trong lý lịch trong thời hạn từ 2 đến 4 tháng. Hết thời hạn nêu trên phòng tổ chức cán bộ sẽ ra quyết định có cho phép chiến sỹ công an kết hôn hay không. Nếu đồng ý cho việc kết hôn đó thì phòng tổ chức gửi quyết định về đơn vị nơi có chiến sĩ xin kết hôn công tác. Nếu như không đồng ý, phải nêu ra được ít nhất một trong các căn cứ theo luật định như sau:

     – Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;

     – Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

     – Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…;

     – Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

     – Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

    Trường hợp của bạn, về nghề nghiệp hiện tại là sinh viên đại học thì không ảnh hưởng đến chuyện hai bạn kết hôn. Tuy nhiên, khi bố bạn bị kết tội Hành nghề mê tín dị đoan với mức hình phạt là 3 năm tù, căn cứ điều 65 Bộ luật hình sự sửa đổi 2009, bố bạn sẽ được xóa án tích đương nhiên nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi kết thời hiệu thi hành bản án bố bạn không phạm tội mới trong thời hạn 3 năm hoặc xóa án tích theo quyết định của Tòa án hoặc xóa án tích trong trường hợp đặc biệt. Còn nếu chưa đủ thời hạn xóa án tích theo luật định, bố bạn chưa đủ thời hạn để được xóa án tích thì sẽ bị coi là đang có tiền án và bạn sẽ rơi vào các trường hợp cấm kết hôn theo quy định riêng biệt của ngành công an nhân dân. Do đó, nếu bạn muốn kết hôn với bạn trai là chiến sỹ công an thì cần phải đợi cho bố của bạn được xóa án tích để không bị coi là đang có tiền án. ( được xóa án tích theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2009)

    Nếu trong trường hợp không đủ điều kiện hay vi phạm các trường hợp cấm mà hai bạn vẫn kết hôn thì bạn trai bạn có thể bị kỷ luật với mức hình phạt cao nhất là có thể bị rời khỏi ngành Công an.

Bố từng đi tù thì có được kết hôn với công an không
        kết hôn với công an

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi khi bạn hỏi về thủ tục đăng kí kết hôn với công an. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h: 19006184 để được giải đáp.


          Bài viết liên quan: