CHIA ĐẤT ĐỨNG TÊN BỐ MẸ CHỒNG KHI LY HÔN

0
74

Câu hỏi: Chào Luật sư, tôi và chồng tôi đã kết hôn được 4 năm nay, hai vợ chồng tôi vẫn sống trong ngôi nhà của bố mẹ chồng. Sổ đỏ thì vẫn đứng tên bố mẹ chồng của tôi. Bây giờ, vợ chồng tôi có mâu thuẫn trong tình cảm và tôi muốn ly hôn, tôi muốn hỏi Luật sư đất đứng tên bố mẹ chồng có được chia khi ly hôn không? Tôi xin cảm ơn.

Chia đất đứng tên bố mẹ chồng khi ly hôn


     Căn cứ pháp lý:


CHIA ĐẤT ĐỨNG TÊN BỐ MẸ CHỒNG KHI LY HÔN
CHIA ĐẤT ĐỨNG TÊN BỐ MẸ CHỒNG KHI LY HÔN

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn của chúng tôi. Về vấn đề chia đất đứng tên bố mẹ chồng khi ly hôn? Luật sư xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

     1. Tài sản chung của vợ chồng.

     Theo quy định tại khoản 1  Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014

     ” Tài sản chung của vợ chồng là khối tài sản  do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân trừ trường hợp được thừa kế, tặng cho riêng”

     Cùng với đó, theo quy định tại Khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013 có quy định:

     “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất”

     Kết hợp những quy định này, có thể nhận thấy mảnh đất trên đang là tài sản hợp pháp thuộc quyền sử dụng của bố mẹ chồng bạn, đây là tài sản hình thành trước thời kì hôn nhân giữa bạn và chồng của bạn, do đó, đây không phải là khối tài sản chung do vợ chồng bạn tạo lập ra, do đó khi bạn ly hôn, bạn sẽ không được chia tài sản là mảnh đất này theo quy định của pháp luật.

     2. Chia đất đứng tên bố mẹ chồng khi ly hôn

     Như chúng tôi đã phân tích ở trên thì đất đứng tên bố mẹ chồng của bạn sẽ không được coi là tài sản chung của hai vợ chồng bạn nên không thể chia khi thực hiện thủ tục ly hôn. Tuy nhiên, bạn vẫn có thể được xem xét để phân chia khối tài sản nếu bạn xác minh được công sức đóng góp của mình vào khối tài sản đó, tài sản trong việc xây dựng, sửa chữa ngôi nhà. Điều 61 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về việc chia tài sản trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình như sau:

 “Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà ly hôn, nếu tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình không xác định được thì vợ hoặc chồng được chia một phần trong khối tài sản chung của gia đình căn cứ vào công sức đóng góp của vợ chồng vào việc tạo lập, duy trì, phát triển khối tài sản chung cũng như vào đời sống chung của gia đình. Việc chia một phần trong khối tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận với gia đình; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình có thể xác định được theo phần thì khi ly hôn, phần tài sản của vợ chồng được trích ra từ khối tài sản chung đó để chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này”.

CHIA ĐẤT ĐỨNG TÊN BỐ MẸ CHỒNG KHI LY HÔN
CHIA ĐẤT ĐỨNG TÊN BỐ MẸ CHỒNG KHI LY HÔN

 Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184

     Như vậy, theo quy định trên sẽ xảy ra hai trường hợp:

     Trường hợp 1: Nếu bạn có đóng góp vào việc tạo lập, duy trì, phát triển khối tài sản là ngôi nhà mà gia đình bạn đang sống nhưng không xác định được rằng bạn đã đóng góp, tạo lập bao nhiêu vào ngôi nhà đó thì khi ly hôn, bạn sẽ được chia một phần trong khối tài sản chung là ngôi nhà đó. Việc chia một phần trong khối tài sản chung do bạn thỏa thuận với bố mẹ chồng bạn. Nếu không thỏa thuận được, bạn có quyền khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết.

     Trường hợp 2: Nếu bạn có đóng góp vào việc tạo lập, duy trì, phát triển khối tài sản là ngôi nhà mà gia đình bạn đang sống nhưng bạn xác định được mình đóng góp bao nhiêu vào ngôi nhà đó thì khi ly hôn, phần tài sản mà bạn đóng góp vào trước đó sẽ được trích ra từ khối tài sản là trị giá ngôi nhà của bố mẹ chồng bạn.

     Do đó, nếu bạn có đóng góp công sức vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản là ngôi nhà mà gia đình bạn cùng bố mẹ chồng bạn đang sinh sống thì bạn có quyền được chia phần tài sản mà mình đã đóng góp theo một trong hai trường hợp đã nêu trên.

     Trên đây là toàn bộ câu trả lời của Luật sư về vấn đề chia đất đứng tên bố mẹ chồng khi ly hôn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được giải đáp rõ hơn.

Trân trọng / ./


     Bài viết có liên quan: