XỬ PHẠT LỖI QUÁ TẢI CẦU ĐƯỜNG TỪ 100% ĐẾN 150%

0
353

Hỏi: Với lỗi quá tải của cầu đường trên 100% đến 150% thì tài xế và công ty bị phạt bao nhiêu tiền ạ? Riêng đối với tài xế có bị tước giấy phép lái xe hay không?

Xử phạt lỗi quá tải cầu đường từ 100% đến 150%


Cơ sở pháp lý


Quá tải cầu đường từ 100% đến 150%
      quá tải cầu đường từ 100% đến 150%

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề lỗi quá tải cầu đường từ 100% đến 150% của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau: 

1.Đối với người điều khiển phương tiện

 Tại khoản 5 điều 33 Nghị định số: 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về mức phạt đối với lỗi quá tải cầu đường từ 100% đến 150% đối với người điều khiển như sau:

“5. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 100% đến 150%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.”

Vậy với trường hợp của bạn, bạn ( tài xế) đã có hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường từ 100% đến 150%. Do đó mức phạt mà bạn phải chịu là từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, bạn còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng.
  • Bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.
quá tải cầu đường từ 100% đến 150%
                            quá tải cầu đường từ 100% đến 150%

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

2. Đối với chủ phương tiện

 Căn cứ vào điểm b khoản 12 điều 30 Nghị định số: 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về mức xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định giao thông đường bộ như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

12. Phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 5 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 5 Điều 33 Nghị định này.”

Như vậy, trong trường hợp này chủ phương tiện ( công ty bạn) đã có hành vi giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm lỗi quá tải cầu đường từ 100% đến 150%. Vì vậy, công ty bạn sẽ phạt tiền từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô.

Như vậy. đối với trường hợp của bạn sẽ bị xử lý như sau:

  • Bạn sẽ bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Đồng thời, bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô) từ 02 tháng đến 04 tháng.
  • Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.
  • Công ty bạn sẽ phạt tiền từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết liên quan:

XỬ PHẠT LỖI XE Ô TÔ VƯỢT QUÁ TẢI TRỌNG TRỤC XE 40%

XỬ PHẠT LỖI QUÁ TẢI CẦU ĐƯỜNG TRÊN 150% THEO QUY ĐỊNH

QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT VỀ XỬ PHẠT LỖI QUÁ TẢI CẦU ĐƯỜNG