ĐIỀU KHIỂN XE MÁY KHÔNG CÓ BIỂN SỐ THÌ BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO?

0
19

Hỏi: Thưa Luật sư, tôi có một câu hỏi muốn Luật sư tư vấn giúp tôi như sau:Tôi mua xe máy được 1tháng rưỡi rồi mà vẫn chưa có biển số và tôi đi được 1500 km rồi. Liệu tôi có bị phạt tiền và bắc xe ko ạ? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi cảm ơn.

Điều khiển xe máy không có biển số thì bị xử phạt như thế nào?


Cơ sở pháp lý : 


điều khiển xe máy không có biển số xe
điều khiển xe máy không có biển số xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn 19006184, về vấn đề điều khiển xe máy không có biển số của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Thứ nhất, căn cứ theo điểm c khoản 3 và điểm b khoản 5 Điều 17 Nghị định 46/2016 NĐ- CP quy định như sau:

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong Giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Đối chiếu với trường hợp của bạn thì bạn đã điều khiển xe không có biển số và đã chạy được 1500 km, bạn đã vi phạm vào điểm c khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016 NĐ-CP do vậy bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

điều khiển xe máy không có biển số xe
điều khiển xe máy không có biển số xe

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 24H : 19006184

Thứ hai, đối với hành vi vi phạm của bạn sẽ phải chịu hình thức phạt bổ sung theo quy định tại điểm b khoản 5 điều 17 NĐ 46/2016 NĐ- CP:

5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều này bị tịch thu Giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định.

Do đó, ngoài bị phạt tiền ra, bạn còn phải chịu hình phạt bổ sung là bị tịch thu giấy phép đăng ký xe.

Như vậy, với tình huống của bạn, thì bạn có thể bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe máy không có biển số xe. Ngoài ra, bạn còn phải chịu mức hình phạt bổ sung là bị tịch giấy đăng ký xe.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn pháp luật 24h : 19006184 để được hỗ trợ kịp thời.


Bài viết cùng chủ đề:

Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy theo quy định

XỬ PHẠT HÀNH VI ĐIỀU KHIỂN XE ĐẠP XE GẮN MÁY DÀN HÀNG 3 TRỞ LÊN

Có được sử dụng bản photo của đăng ký xe khi tham gia giao thông không?